Thai Ertiga ClubBanner465x100px
02 กันยายน 2014, 06:32:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
JM Motor
ข่าว: Suzuki Ertiga Club : ชุมชนคนรัก ซูซูกิ เออร์ติก้า (ประเทศไทย) ราคา รีวิว ตกแต่ง ติดแก๊ส ซื้อขาย มือสอง

iTOA D.C.Motor
Suzuki Plus99 Nithiboon Suzuki
PTC GAS
love-bodykits NV yangyont Banner 230x100px
sk2motorsport

Hot Issue! Meeting#2 สำรวจความเห็น| ภาพ Meeting#1| การขอรับ Sticker Club

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำยาปรับผ้านุ่มกับการทำความสะอาดรถครับ  (อ่าน 6629 ครั้ง)
namhorm
พี่ใหญ่ [200-499]

คะแนน Like 69

« เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 03:48:59 PM »

มีวิธีดูแลภายในของรถ ที่ไม่สิ้นเปลือง ช่วยรักษาสภาพได้ดี สะอาดและปลอดภัยมานำเสนอครับ
ได้ความรู้นี้มาจากรายการ เมคกะเคลฟเวอร์นะครับ แล้วก็ทดลองใช้เองมาระยะเวลาหนึ่ง นานพอสมควรแล้ว
เห็นว่าได้ผลดี เลยเอามาเผยแพร่ให้ลองใช้ดูครับ

ผมสนใจเรื่องของน้ำยาปรับผ้านุ่มมาใช้ทำความสะอาดยางและชิ้นส่วนพลาสติคทั้งหลายครับ
เพราะมันมีคุณสมบัติดูดซึมได้ดี ช่วยรักษาสภาพของยางไม่ให้เกิดการแข็ง ยืดอายุการใช้งานของยาง ทำให้ยางนุ่มขึ้น
และหาหาข้อมูลเพิ่มเติมต่อไปอีกนิด ก็พบว่า

- น้ำยาปรับผ้านุ่มมีคุณสมบัติในการป้องกันไฟฟ้าสถิต ที่เป็นสาเหตุให้ฝุ่นหรือใยผ้ามาเกาะชิ้นส่วนต่าง ๆ ได้ง่าย 
- มีคุณสมบัติในการช่วยลบรอยย่นของผ้า 
- มีคุณสมบัติในการลดการดูดซับน้ำหรือเหงื่อ ทำให้ผ้าเปียกยากขึ้น ( คุณสมบัติอันนี้จะเป็นข้อเสียสำหรับผ้าที่ใช้สวมใส่ เพราะทำให้ร้อน เหนอะหนะเวลาเหงื่อออก เพราะเสื้อผ้ามันไม่ช่วยซับเหงื่อเท่าที่ควร แต่เป็นข้อดีถ้ามาใช้กับเบาะผ้ารถยนต์ )
- มีคุณสมบัติในการช่วยกำจัดคราบสกปรก
- มีคุณสมบัติช่วยให้ผ้าแห้งเร็วขึ้น

ส่วนข้อเสียและอันตรายของมันก็มีนะครับ เอาไว้บอกตอนท้ายพร้อมวิธีป้องกันก็แล้วกันครับ
namhorm

« ตอบ #1 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 03:49:26 PM »

ก่อนที่จะนำประโยชน์ของน้ำยาปรับผ้านุ่มมาเล่าสู่กันฟัง ณ ที่นี้
แน่นอนครับ ผมจะต้องทดลองใช้ก่อนเป็นระยะเวลาพอสมควร เพื่อพิสูจน์ให้ประจักษ์แก่ตนเองเสียก่อนครับ

ก่อนหน้านี้ ผมมีปัญหาเรื่องการทำความสะอาดคอนโซล และเบาะทั้งเบาะผ้าเบาะหนัง ส่วนขอบยางทั้งขอบยางประตูหรือขอบยางปัดน้ำฝน ผมไม่ค่อยได้ให้ความสนใจเท่าไหร่นัก ไม่เคยลงน้ำยาอะไรกับมันเลยครับ อย่างมากก็เช็ด ๆ ถู ๆ ด้วยน้ำธรรมดา บางทีคราบสกปรกเกาะ ก็ขี้เกียจเช็ด โดยเฉพาะขอบยางประตู เพราะมันก็มองไม่ค่อยเห็น

พวกคอนโซลหรือเบาะหนังนั้น ผมก็เคยลงแว็ค มาหลากหลายยี่ห้อ แต่ก็ไม่ค่อยจะเป็นที่พอใจซักยี่ห้อครับ
ลงมากไปก็เหนอะ ลงน้อยไปก็ไม่งาม บางทีลงไปแล้วก็ต้องเอาผ้าเช็ดออก แบบว่ามันด่าง ๆ จ้ำ ๆ เวลาลงเบาะหนัง ก็ทำให้หนังลื่น
นั่งแล้วเมื่อย เวลาลงแว้คเบาะทีไร โดนภรรยาด่าทุกที มิหนำซ้ำ ฝุ่นก็มาเกาะง่ายเข้าไปอีก ลงแว็คก็สวยไม่นาน พวกละอองฝุ่นมาเกาะเต็มเลย ทีสำคัญอีกอย่างก็คือ ผมไม่ค่อยชอบกลิ่นด้วยสิครับ ทุกยี่ห้อเลย สงสัยจะแพ้มั้ง มันเวียนหัว
ลองแก้ไขโดยเอามาผสมน้ำแล้วเช็ด ก็ยังไม่ work หลัง ๆ เลยเลิกใช้ ใช้น้ำเปล่า ๆ ทำความสะอาดแทน แต่มันก็ไม่เงางามครับ ลงน้ำเยอะไปมันก็ด่าง ๆ จ้ำ ๆ ลงน้ำน้อยไปก็เช่นกัน เป็นด่าง ๆ จ้ำ ๆ เหมือนกัน ต้องรอให้แห้งสนิทถึงจะหาย
namhorm

« ตอบ #2 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 03:50:00 PM »

ทีนี้พอมาได้ความรู้นี้ ผมก็เริ่มทดลองทันทีเลยครับ ไม่ต้องไปหาซื้อที่ไหน น้ำยาปรับผ้านุ่มอยู่ในบ้านแล้ว
ลงมือด้วยการ น้ำมาผสมน้ำก่อน แล้วก็เอามาเช็ดยางปัดน้ำฝน เช็ดขอบยางประตู  แล้วก็ชักมันมือ เลยต่อด้วยการทำความสะอาดคอนโซล
และพวกพลาสติคภายในรถทั้งหมด
  ไอ้พวกยางต่าง ๆ ที่ลองลงไปนั้น ยังไม่เห็นผลชัดเจนเท่าไหร่ครับ เพียงแต่พอจะรู้สึกได้ว่า พอเอามาเช็ดแล้ว มันแห้งเร็วกว่าใช้น้ำธรรมดาเช็ดอยู่เหมือนกัน ทีนี้ประตูด้านหน้าฝั่งคนนั่งของผม มันมักจะมีเสียงดังแจ๊ะ ๆ เบา ๆ เวลากระเทือน เป็นเสียงขอบยางเสียดสีกับขอบประตูรถที่เป็นเหล็กอ่ะครับ ลองลงน้ำยาปรับผ้านุ่มผสมน้ำเน้น ๆ ไปตรงที่ว่านี้มากหน่อย เผื่อว่ามันจะหาย การทดลองครั้งแรก มันไม่หายครับ ยังดังอยู่ เคยลองเอาแว็กมาทา ตอนเช้าเสียงมัยหายไป แต่ตอนเย็นมันก็ดังอีก  ผมก็ลงน้ำยาปรับผ้านุ่มตามขอบยางต่อไปเรื่อย ๆ ครับ เน้น ๆตรงที่มีเสียงดังนี่ บ่อยหน่อย คือลงทุกวัน ส่วนที่อื่น ๆ สัปดาห์ละครั้ง ก็ประมาณเกือบเดือนครับ เสียงหายสนิท ผมคาดว่าน้ำยาปรับผ้านุ่มน่าจะมีส่วนทำให้สภาพยางมันนุ่มขึ้น มันเลยลดการเสียดสี เสียงจึงหายไป แต่ก็เป็นแค่ข้อสันนิษฐานนะครับ
เสียงมันหายไปได้ราวสองสัปดาห์ ผมไปซื้อ pando มาฉีดขอบยางซ้ำเข้าไปอีกครับ ก็เลยไม่รู้ว่าเสียงมันหายไปอย่างเด็ดขาดเป็นเพราะน้ำยาปรับผ้านุ่มหรือ pando กันแน่ หรืออาจจะทั้งสองอย่างเลยมั้ง
namhorm

« ตอบ #3 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 03:50:23 PM »

แต่ที่มันได้ผลและผมพอใจอย่างมากก็คือคอนโซลนี่ล่ะครับ ลงเช็ดไปแล้ว มันสะอาด สวยงาม ไม่เป็นด่าง ๆ จ้ำ ๆ
แล้วชัดเจนว่า ละอองฝุ่นหรือละอองใยจากผ้า เกาะน้อยลงมาก ๆ เรียกว่า ลงไปครั้งนึง มันสะอาดสะอ้านไปหลายวัน
สังเกตุจากเมื่อก่อนที่พอผมใช้รถได้สามวัน ผมจะเก็บรถ คลุมผ้า แล้วเอาวิทาร่ามาสลับใช้สามวัน
พอจะเอา freed ออกมาใช้อีกที มันมักจะมีละอองเศษผ้ามาเกาะคอนโซล ต้องเช็ดออกทุกที เข้าใจว่าเวลารถจอดนิ่ง ๆ พวกฝั่นละอองเหล่านี้มันเลยถูกดูดหรือมันตกลงมาติดคอนโซลละมั้ง แต่พอใช้สูตรนี้แล้ว มันหายไปครับ
ไม่มีละอองฝุ่นอีก สำหรับวิทาร่าเองก็ใช้สูตรนี้เช่นกัน ผลก็เป็นอย่างเดียวกันครับ
เมื่อก่อนเศษละอองพวกนี้มาเกาะเร็ว เกาะในปริมาณหนึ่ง  แต่พอใช้สูตรนี้ มันเกาะยากขึ้น หรือถ้ามีละอองมาเกาะก็บางตากว่าเดิมมากครับ อันนี้คงจะเป็นเพราะคุณสมบัติเรื่องการต้านไฟฟ้าสถิตของน้ไยาปรับผ้านุ่มเป็นแน่ รวมกับคุณสมบัติในการดูดซึมเข้าสู่พื้นผิวได้เร็ว
มันก็เลยไม่เป็นรอยด่าง รอยจ้ำ

ส่วนเบาะนั้น ผมได้ทดลองกับเบาะหนังแท้ของเจ้าวิทาร่าก่อน  ได้ผลดีครับ หนังนุ่ม นั่งสบายไม่ลื่นเหมือนก่อน แล้วสะอาดขึ้นมากด้วยครับ
ต่อมาก็มาลองกับเบาะผ้าของ freed บ้าง พอดีมีรอยจ้ำ เป็นวงที่เบาะพอดี มันเป็นรอยจากน้ำฝนครับ น้ำฝนติดมากับร่ม แล้วมาหยดลงเบาะ
ตอนเปียกใหม่ ๆ มันก้เป็นแค่รอยเปียก แต่พอมันแห้ง มันดันทิ้งร่องรอบเป็นวงขอบด่าง ๆ เอาไว้ ก็เลยลองใช้น้ำยาปรับผ้านุ่มผสมน้ำแล้วสเปร์ลงไปบริเวณรอยด่าง จากนั้นเอาแปรงขนอ่อน ถูลงไปให้ทั่ว ๆ พอทิ้งไว้ให้แห้ง ก็ OK ครับ work เลย รอยด่างหายไปสิ้นเชิง
จากนั้นผมก็เริ่มดูแลเลาะผ้าโดยน้ำยาปรับผ้านุ่มสัปดาห์ละครั้งครับ เบาะดูสะอาด นุ่มและหอมอ่อน ๆ

ไป ๆ มา ๆ ผมใช้กับหลังคาภายในด้วย แปรงแล้วสะอาด หอม ไฟหน้ารถ ผมก็ใช้ กระจกผมก็ใช้ กระจังหน้าก็ใช้ พลาสติคภายนอกรถ ผมใช้หมดเลยครับ
namhorm

« ตอบ #4 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 03:51:42 PM »

วิธีการใช้  ก็ใช้น้ำยาปรับผ้านุ่ม ผสมน้ำในอัตราส่วนขวดน้ำสเปรตามภาพนี้ ผสมน้ำยาปรับผ้านุ่มประมาณ 2 ฝาครับ
อุปกรณ์ก็มี ผ้าไมโครไฟเบอร์ และก็แปรงขนอ่อน
namhorm

« ตอบ #5 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 03:52:23 PM »

การแปรงเบาะ ก็จะใช้สเปรฉีดลงไปที่ขนแปรงก่อนครับ แล้วจากนั้นก็เอาแปรงไปแปรงเบาะผ้า
ให้แปรงในทิศทางเดียวกันนะครับ อย่าถูไปถูมา
ส่วนถ้ามีคราบสกปรกที่ไม่มากนัก ให้ฉีดสเปรลงไปที่คราบสกปรกบนเบาะได้เลย แล้วค่อยเอาแปรงมาถูครับ
namhorm

« ตอบ #6 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 03:52:57 PM »

ไม่ต้องถูแรงนักนะ เบา ๆ มือก็สะอาดเพียงพอแล้วครับ
namhorm

« ตอบ #7 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 03:53:42 PM »

แปรงหลังคา อันนี้เหนื่อยหน่อย
namhorm

« ตอบ #8 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 03:54:35 PM »

หมอนอิงแบบนี้ก็สเปรไปได้เลยครับ นุ่ม หอมมมมมม อ่อน ๆ
namhorm

« ตอบ #9 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 03:55:23 PM »

คอนโซล
ใช้ไมโครไฟเบอร์เช็ด วิธีการเดียวกันคือ สเปรลงบนผ้าก่อน พอหมาด ๆ แล้วถึงเอาไปเช็ดครับ
namhorm

« ตอบ #10 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 03:56:06 PM »

ขอบยางประตู
namhorm

« ตอบ #11 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 03:56:53 PM »

ยางปัดน้ำฝน
namhorm

« ตอบ #12 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 03:58:18 PM »

การทดสอบเรื่องคุณสมบัติด้านไฟฟ้าสถิต ในการป้องกันฝุ่นจับ
ผมมีวิธีทอลองอีกอย่างครับ คือฉีดสเปรนำ้ยาปรับผ้านุ่ม ผสมน้ำ ไปที่ใบไม้นี่ล่ะครับ
เมื่อก่อน ใบไม้ต้นนี้ ชอบมีฝุ่นประจำ เพราะมันอยู่ใกล้ประตูหน้าบ้านและอยู่ต่ำ
พอทดลองฉีดดู ฝุ่นแทบไม่มีเกาะเลยครับ ใบไม้ก็เขียวเงางามกว่าเดิมมาก
พิสูจน์แล้วร่วม ๆ สองเดือน ต้นไม่ไม่ตายนะครับ แถมเมื่อก่อนมักจะมีใบเหลืองอยู่ใบสองใบเป็นประจำ
เดี๋ยวนี้ ใบเหลือง แทบไม่มีเลยครับ ไม่รู้เพราะอะไรเหมือนกัน
ฉีดแล้ว หอมมมมมม
namhorm

« ตอบ #13 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 03:59:34 PM »

ข้อเสียและอันตรายบ้างครับเป็นการปิดท้าย
น้ำยาปรับผ้านุ่มก็มีสารเคมีอันตรายอยู่หลายชนิดนะครับ และประเทศไทยยังไม่มีกฎควบคุม
แต่สหรัฐมี
ดังนั้น ตามคำแนะนำ เวลาใช้น้ำยาปรับผ้านุ่ม อย่าใช้ในความเข้มข้นสูงครับ ที่ปลอดภัยคือไม่เกิน 1 ส่วนต่อน้ำ 10 ส่วน
safe ที่สุดครับ
หากใครใช้แล้วมีอาการเวียนหัว ให้หยุดใช้ เพราะอาจแพ้ หรืออาจเปลี่ยนกลิ่นเปลี่ยนยี่ห้อดูครับ
namhorm

« ตอบ #14 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 04:01:19 PM »

ยังมีวิธีประหยัดที่จะดูแลสีรถและช่วยให้รถเงางาม จากของใช้ในบ้านอีกอย่างนะครับ
กระทู้หน้าจะเอามาเผยแพร่อีกที วันนี้ไม่ทันซะแล้ว ต้องกลับบ้านก่อนครับ
(✿) เด็กดื้อ SuNKiSs ☆*
เพิ่งสมัคร [000-019]
*

คะแนน Like 1

ชอบ เฮฮา แต่ ไม่ บ้า ผู้ชาย

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #15 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2013, 09:19:02 AM »

Like ต้องลองอีกแระ

ขอบคุณค่ะ

SSC.002
( '๐')づ  รู้จักแล้วจะรักเอง ⌒☆
" เพื่อนมีน้อย...แต่เต็มร้อยกับฉัน "
New Swift [Suzuki Swift Club Thailand] http://www.facebook.com/groups/suzukiswiftclub/

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์